อาทิตย์. ก.ค. 5th, 2020

“ใหม่ เจริญปุระ – ต่อ ธนภพ” คว้ารางวัลใหญ่ “คมชัดลึก อวอร์ด” ครั้งที่ 16

งานประกาศรางวัล “คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 16” จัดโดยหนังสือพิมพ์ “คม ชัด ลึก” ที่มอบรางวัลให้แก่คนบันเทิงที่มีผลงานโดดเด่นและมีคุณภาพตลอดปี 2562 บรรยากาศในงานคับคั่งด้วยเหล่าศิลปินทั้งเบื้องหน้าเบื้องหลังต่างตบเท้าเดินพรมแดงเข้างานจนแน่นหอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรม เมื่อช่วงหัวค่ำวันนี้ (3 มี.ค. 63) ซึ่งในปีนี้ มีทั้งผลงานละคร งานภาพยนตร์ งานเพลง ไปจนถึงบุคคลทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลแต่ละสาขากันอย่างคึกคัก อาทิ กรงกรรม, เขามาเชงเม้งข้างๆ หลุมผมครับ, ดิว ไปด้วยกันนะ, หัวใจศิลา, สองนรี และอีกมากมาย

โดยรายชื่อผลงานและผู้ที่ชนะรางวัลในแต่ละสาขามีดังนี้

  • ประเภทเพลงไทยสากลยอดเยี่ยม
    • สาขา ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม – วง จุลโหฬาร
    • สาขา ศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม – วรันธร เปานิล
    • สาขา ศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม – ฟักกลิ้ง ฮีโร่-ณัฐวุฒิ ศรีหมอก
    • สาขา ศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม – วง Solitude is Bliss
    • สาขาเพลงยอดเยี่ยม – เพลง บนพระจันทร์ ศิลปิน ฟักกลิ้ง ฮีโร่ feat. อ.ไข่ มาลีฮวนน่า
    • สาขาอัลบั้มยอดเยี่ยม – อัลบั้ม Into The New Era ศิลปิน ฟักกลิ้ง ฮีโร่

    ประเภทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

    • สาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม – คงเดช จาตุรันต์รัศมี ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”
    • สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม – อาภาศิริ จันทรัศมี ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”
    • สาขานักแสดงสมทบชาย – ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”
    • นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม – ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”
    • สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม – นิธิ วิวรรธนวรางค์ ภาพยนตร์เรื่อง “แสงกระสือ”
    • สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม – นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”
    • สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม – “กระเบนราหู” ผลิตโดยบริษัท ไดเวอร์ชั่น จำกัด และ มิทเอาท์ซาวน์ฟิล์ม

    ประเภทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

    • ละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม – กรงกรรม ผลิตโดย บริษัท แอค-อาร์ต เจเนอเรชั่น (ช่อง 3 เอชดี)
    • บทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม – ยิ่งยศ ปัญญา จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)
    • ผู้กำกับการแสดงยอดเยี่ยม – พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)
    • นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม – พูลภัทร อัตถปัญญาพล จากละคร สองนรี (ช่อง 7 เอชดี)
    • นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม – พิชชาภา พันธุมจินดา จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)
    • นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม – ธนภพ ลีรัตนขจร จากละคร หัวใจศิลา (ช่องวัน 31)
    • นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม – ใหม่ เจริญปุระ จากละคร กรงกรรม (ช่อง 3 เอชดี)

    ประเภท Popular Vote

    • รางวัลนักร้องเพลงไทยสากลยอดนิยม – ธนนท์ จำเริญ
    • รางวัลนักแสดงหญิงยอดนิยม – นพจิรา ฤกษ์ขจรนามกุล
    • รางวัลนักแสดงชายยอดนิยม – ธนพนธ์ สุขุมพันธนาสาร
    • รางวัลภาพยนตร์ไทยยอดนิยม – WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า
    • รางวัลละคร-ซีรีส์ไทยยอดนิยม – เขามาเชงเม้งข้างๆ หลุมผมครับ